[IMG]http://www.***************/community/attachments/93229/[/IMG]

Có hai cấp độ của sự tiêu cực khi nói đến luyện tập:
  • Hoặc là bạn quá tự kiêu với những kiến thức mình có được mà xem thường lời khuyên của người khác
  • Hoặc là bạn quá tin vào lời người khác nói mà bỏ qua cảm nhận (trí tuệ) của mình
Công bằng mà nói nếu bạn rơi vào một trong hai trạng thái trên thì bạn sẽ không bao giờ phát huy được tiềm năng của mình.
Một trạng thái khác là khi bạn có một thần tượng là coi lời khuyên, lời dạy của người đó như thánh chỉ, coi quan điểm của họ như tôn chỉ mà không ai được quyền chỉ trích nó - cái này chắc không cần bàn nhiều -
Trở lại với câu hỏi tôi đưa ra, chắc nhiều bạn sẽ có nghĩ câu trả lời của tôi là "Không nên tin (kể cả lời của tôi luôn)"
Không không, tôi không có ý như vậy mà tôi muốn bạn thử cân nhắc các lời khuyên đó với trường hợp cụ thể của bạn
Thông thường khi một người tìm đến sự trợ giúp của ai đó sau một khoảng thời gian luyện tập không có hiệu quả thì thường cái mà họ gặp sai lầm là không biết bản thân mình muốn gì và nôn nóng muốn tiến bộ nhanh mà tự "xem nhẹ" trí tuệ của mình

Biết bản thân thực sự muốn gì
Để tôi lấy ví dụ cho bạn dễ hình dung, bất kỳ anh con trai nào đến với phòng tập cũng đều muốn cơ thể đẹp lên một cách nhanh chóng, muốn bắt kịp trình độ của người luyện tập vài năm chỉ trong vài tháng. Và sau một khoảng thời gian loăng quăng luyện tập không có hiệu quả, họ bắt đầu tìm hiểu một chút và thấy rằng "Với người mới bắt đầu tập thì một giáo án Strength tập trung vào các bài tập lớn big 4, 5,...." sẽ giúp cơ phát triển nhanh nhất. Và họ sẽ theo nó là thấy tiến bộ đúng thật là nhanh rồi họ sẽ bám lấy tư tưởng đó, bắt đầu chỉ trích những người không luyện tập giống như mình. Nghe quen quen phải không? Nhưng thật ấu trĩ vì họ rất nhanh sau đó sẽ lại gặp trở ngại. Lúc này lại có hai tình huống xảy ra: 1. Nếu họ xác định được đúng cái đang cản trở mình tiến bộ để tiếp tục tiếp lên thì thật vui, còn 2. Nếu họ quay sang nhìn người tập khác với phương pháp tập khác có kết quả hơn họ, thì nhiều khả năng họ sẽ nhảy qua thử phương pháp đó, và kết cục là "kéo cày giữa đường"

Với nữ giới, vấn đề về vẻ ngoài có vẻ không như vậy nhưng sâu trong bản chất cũng chẳng khác gì. Các bạn nữ đến phòng tập với mong muốn giảm béo, săn chắc một vùng cơ thể, tăng cân, cải thiện số đo các vòng. Và các bạn thấy rằng các cô gái trên instagram, pinterest, face... tập gym có cơ thể rất sexy nên các bạn cũng tìm đến phòng gym với mong muốn có được kết quả như vậy. Để tôi an ủi bạn rằng việc bạn tìm đến phòng gym là không sai, thực tế người ta gọi thể hình (bodybuilding) là thể hình bởi vì nó là phương thức nhanh nhất để cải thiện vóc dáng cho bạn nhưng người ta thường gắn mục tiêu thể hình với những ai mong muốn có nhiều cơ bắp nhất có thể, khô nhất có thể, các mục tiêu khác như sức mạnh, sức bền, độ dẻo, thăng bằng... chỉ là thứ yếu. Vậy trước khi nhờ chủ phòng tập, PT hay coach nào đó theo hướng thể hình hướng dẫn thì bạn phải cân nhắc xem mình có thích body của một nữ tập thể hình không đã phải không

[IMG]http://www.***************/community/attachments/93225/[/IMG]

Tôi cho rằng phần đông sẽ muốn một cơ thể "thể thao" thế này

Thứ lỗi nếu tôi có nói sai, nhưng hãy tin tôi có thể bây giờ bạn chưa nhận ra những bạn không thực sự thích thể hình đâu, vậy có lý do gì để bạn tin vào "mọi" lời khuyên của một người tập thể hình chứ.

Tương tự với nam (và cả nữ) tôi thấy rằng một thân hình như thế này sẽ được chuộng hơn

[IMG]http://www.***************/community/attachments/93226/[/IMG]

Tôi thích cơ thể như thế này nhưng với đôi chân nhiều cơ hơn :3

Có rất nhiều lời người ta khuyên mà bạn phải cân nhắc như: tập sức bền nhiều làm mất cơ, tập bụng nhiều là không quan trọng, bạn phải ăn 5-6 bữa một ngày, bạn phải tập đúng kỹ thuật như thế này... Lời khuyên của tôi (nếu bạn tin tôi) là hãy sử dụng trí tuệ logic của mình để xem xét những lời khuyên đó.
Nếu sự thực đúng như những gì bạn được nghe thì chắc những vận động viên chơi các môn thể thao sẽ chẳng có "cơ", không đốt được nhiều mỡ và hàng loạt vấn đề nữa

[IMG]http://www.***************/community/attachments/93224/[/IMG]

Cơ thể bạn hiện tại ra sao, bạn có bao nhiêu cơ bắp và bao nhiêu mỡ là hoàn toàn tùy thuộc vào mức độ vận động và chế độ ăn của bạn, cơ thể bạn nó sẽ thích ứng khi 2 điều kiện đó thay đổi. Nếu bạn thường xuyên phải vác một khối lượng nặng và di chuyển một quãng đường dài hàng ngày thì bạn có nghĩ cơ thể bạn nó sẽ "ăn" mất cơ và tích nhiều mỡ không? Bạn phải chắc chắn rằng mình hiểu cái "Cơ" mà người tập thể hình khuyên bạn với cái "Cơ" mà các nghiên cứu nói đến là hơi khác biệt một chút. Người tập thể hình quan tâm đến độ to của cơ thuật ngữ là "Hypertrophy"; nhưng cơ cũng có thể ví như một quả bóng bay, nó có phần vỏ và phần không khí chứa bên trong, cơ to theo hướng thể hình là tăng thể tích của cả 2 phần (vỏ, và ruột bên trong) vậy nên trông người họ khi không ở trạng thái khô thường lềnh phềnh - và tin tôi đi không phải họ thường xuyên ở trạng thái khô đâu, mà quanh năm trông họ như quả bóng kìa -
Để đẹp và tăng tốc độ trao đổi chất blah blah như các nghiên cứu thì bạn cần cái vỏ quả bóng nó dày hơn, đó mới là cơ thực sự và đó là lý do tại sao người ta khuyên nữ tập theo strength (Sức mạnh)

Các vận động viên trong các môn đòi hỏi sức mạnh cũng có cơ thể đáng ngưỡng mộ

[IMG]http://www.***************/community/attachments/93227/[/IMG]

Những người tập thể hình cũng thường khuyên bạn phải tránh những động tác này, rồi tập phải đúng kỹ thuật như nọ. Bởi cái sâu bên trong là người tập theo kiểu thể hình khá là yếu so với cơ thể đồ sộ của họ. Họ buộc phải luyện tập trong tư thế an toàn để tránh chấn thương, nhất là tại các điểm yếu: khớp, gân... Hãy hình dung cơ thể bạn như một cỗ xe và tưởng tượng như bạn phải chở một khối lượng hàng cực nặng nhưng trục xe của bạn yếu thì khả năng là nó sẽ gẫy trong quá trình đi trên đường. Đó là cái bạn nên học hỏi từ những vận động viên để giữ cho việc luyện tập được an toàn, bằng không sự thiếu cân bằng sẽ gây tai nạn trong quá trình tập cho bạn để rồi rút cục việc luyện tập lại không mang đến lợi ích cho bạn.

Vậy nên cái tôi muốn nói trong bài trao đổi nhỏ này là bạn phải thực sự hiểu mình mong muốn điều gì và phải biết tôn trọng trí tuệ, bộ não của mình

Một lời khuyên nho nhỏ, đừng bao giờ sợ mình tập sai, nếu bạn không can thiệp vào quá trình sinh lý của cơ thể thì mọi những cái "sai" do tập đều có thể đảo ngược trở lại khi bạn không tập kiểu "sai" đó nữa. Bạn muốn có cơ thể khỏe mạnh, dai sức hãy tập kiểu nặng, thời gian lâu. Bạn muốn cơ thể ít mỡ và sức bền cao hãy chạy bền. Bạn muốn thực sự khỏe hãy học cách đặt một vật nặng xuống thật nhẹ nhàng.