Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 51 của 62 Đầu tiênĐầu tiên ... 41495051525361 ... CuốiCuối
Kết quả 501 đến 510 của 619
    Trích dẫn Gửi bởi nhangheo182
    mình đã từng theo lc 1 thời gian nhưng giảm ko được nhiều,có thể sai phương pháp,giờ muốn ăn lại but gặp vấn đề sau
    - mình phải ăn theo cty,cty cho gì ăn nấy mà đồ cty nấu thì đôi khi có nêm đường,mình chỉ ăn thịt và rau xanh thôi thì quá trình giảm mỡ có xảy ra ko?mình ko biết lượng đường cty nêm vào đồ ăn thế nào
    ăn như vậy có thể sẽ không hòa toàn lc, nhưng vẫn có thể giảm cân. với điều kiện là lượng thịt và rau nạp vào không quá nhiều so với cân nặng cơ thể.

- 1 tuần chỉ tập gym được khoảng 2 ngày vì ko có tg
    - 1 tuần mình chỉ ăn lc được 4 ngày,3 ngày còn lại mình phải ăn bình thường,có thể hạn chế tinh bột có được ko
    cái quan trọng là đồ ăn của cty có đường vậy ảnh hưởng nhiều đến lc ko?
    đồ ăn công ti có đường sẽ khiến phương pháp không còn là lc nghiêm ngặt. nhưng cái bạn quan tâm có lẽ không phải là nó có phải lc hay không, mà là nó có giúp bạn giảm cân hay không. câu trả lời là có, nếu bạn ăn ít thức ăn (calo) hơn mức giữ cân. có rất nhiều phương pháp giúp giảm cân, lc chỉ là một.

3 ngày ăn bình thường bạn ăn nhiều tinh bột hơn, nên cần hạn chế các thức ăn khác. nhấn mạnh là lượng thức ăn bạn nạp vào không được quá mức cơ thể cần. nếu sau một thời gian theo đuổi bạn vẫn tăng cân, thì kết luận chỉ có một: bạn đã nạp nhiều thức ăn so với cơ thể bạn và nên cắt giảm xuống (ví dụ 10-20%). nhưng đừng cắt giảm quá.

các phương pháp khác nhau chỉ là hình thức bề ngoài, không nên quá coi trọng ngọn mà bỏ gốc (dinh dưỡng đầy đủ, lượng calo nạp vào hợp lý mới là gốc).

cho em hỏi với ạ. sau tết em quá béo, em muốn giảm cân nhưng đang học 12 mà thời kì nước rút rồi nên rất khó để có thể ăn theo thực đơn 6 bữa/ ngày. vậy có thực đơn nào giúp em giảm cân được k ạ? em đang thực hiện giai đoạn đầu lc, em tăng từ 52 lên đến 58kg, cao 1m53 ạ

em không cần phải ăn 6 bữa một ngày. thực đơn thì có nhiều em có thể tham khảo ở box nhật ký giảm cân. hoặc em có thể thay thế các thức ăn hiện tại nhiều calo bằng thức ăn ít calo. ví dụ: giảm ăn cơm, tăng rau. giảm ăn thịt mỡ tăng ăn thịt nạc. nếu em muốn theo lc thì giảm tối đa tinh bột. thay vào đó ăn thịt, cá rau xanh. không cần ăn nhiều mỡ.

em năm nay 23 tuổi, cao 1m76 nặng 72 kg
    em có tập thể hình đã 4-5 năm, gần đây chuyển qua max-ot được 1 năm
    1 tuần em tập 5 buổi, mỗi buổi 45 phút
    do bụng em nhiều mỡ nên em muốn theo lc để giảm mỡ
    em vừa theo lc được 3 ngày, cho em hỏi tuần đầu tiên lc thì có nên tiếp tục tập như bình thường không anh
    thực đơn của em thì 1 ngày gồm:
    -3~4 quả trứng
    -1 muỗng whey on 100%
    -200 gr rau muống + 1 ít cà chua bi
    -750 gr thịt đùi gà + da

tổng cộng khoảng ~2000 kcal , ~180gr protein,~135gr fat, < 20gr carb,

em nên giảm cường độ tập xuống. trong giai đoạn giảm mỡ em chỉ cần tập vừa phải để kích thích cơ, để cơ nó biết rằng nó vẫn cần phải phát triển. tốc độ tăng cơ của em sau khi tập 4-5 năm thể hình là thấp không như người mới tập, nên chuyện vừa giảm mỡ vừa tăng cơ là gần như không thể (trừ khi em dùng các loại thuốc có hại). em nên thỉnh thoảng đa dạng các món ăn như cá, thịt bò để đủ chất. em nên ăn thêm rau các loại + bổ sung vitamin.

Trích dẫn Gửi bởi thachsanh
    nó ưu tiên đốt năng lượng dư thừa do thức ăn mang lại trước. nếu không đủ năng lượng từ thức ăn nó sẽ đốt mỡ hoặc cơ. nếu đủ protein từ thức ăn thì lượng cơ bị đốt sẽ ít hơn. nếu có tập luyện có thể nó sẽ giảm ít hoặc không đốt cơ hoặc hoặc tăng đôi chút. cái này tùy theo thể trạng và đang trong giai đoạn nào của khả năng phát triển cơ.

không có giai đoạn nào là ăn càng nhiều fat càng tốt cả. fat chỉ cần ăn đủ để duy trì chức năng và vận động cơ thể. thừa là nó sẽ tăng cân.

em nên viết chữ có dấu.
    cảm ơn anh thachsanh,nhưng ý em hỏi là trong lowcarb thì quá trình đốt mỡ sẽ diễn ra đầu tiên sau khi sử dụng hết năng lượng từ thức ăn mà không phải qua quá trình đốt protein? còn nếu nó vẫn đốt cơ thì lowcarb chẳng khác j so với ăn binhft thường cả? vậy "có tập luyện" mà anh nhắc đến ở đây là j vậy anh.

Trích dẫn Gửi bởi dustin10
    cảm ơn anh thachsanh,nhưng ý em hỏi là trong lowcarb thì quá trình đốt mỡ sẽ diễn ra đầu tiên sau khi sử dụng hết năng lượng từ thức ăn mà không phải qua quá trình đốt protein? còn nếu nó vẫn đốt cơ thì lowcarb chẳng khác j so với ăn binhft thường cả? vậy "có tập luyện" mà anh nhắc đến ở đây là j vậy anh.
    nó là một quá trình phức tạp xây và phá, không sử dụng duy nhất một nguồn nào, nhưng nó có chế độ ưu tiên nhất định. nếu không đủ năng lượng, protein, ăn low carb vẫn bị đốt cơ. ngoại trừ trường hợp ví dụ như em là người mới tập, em sẽ bị ảnh hưởng ít hơn. đó là vì trong giai đoạn đó, tiềm năng xây dựng cơ bắp của em cao. lc ưu việt ở chỗ nó giúp cho em dễ đạt được một thực đơn không quá cao calo và nhiều protein (vì nó cắt carb, không cắt protein, thịt cá). nếu thiết kế tốt thì thực đơn khác cũng giúp em đạt được mục tiêu, không chỉ riêng lc.

có tập luyện ở đây có nghĩa là thỉnh thoảng tập thể hình, để nhắc cho cơ (bộ máy thần kinh) biết là nó cần phát triển để đối phó với mức tạ nặng.

anh ơi cho em hỏi với ạ. theo nguyên lý thì k được để cơ thể bị rơi vào tình trạng đói nhưng em k thể ăn 6 bữa/ ngày thì có cách nào khắc phục được k ạ?

Trích dẫn Gửi bởi yenbinh
    anh ơi cho em hỏi với ạ. theo nguyên lý thì k được để cơ thể bị rơi vào tình trạng đói nhưng em k thể ăn 6 bữa/ ngày thì có cách nào khắc phục được k ạ?
    trạng thái chống đói của cơ thể nó liên quan tới lượng năng lượng nạp vào (hay là calo, lượng thức ăn). số bữa ăn/ngày của em không có ảnh hưởng gì đáng kể (miễn là em ăn khoảng 3+ bữa 1 ngày là được).

vậy anh ơi nếu như muốn cơ ít giảm hoặc không giảm thì phải nạp đủ carb như lúc tăng cơ, hay là cần nạp nhiều carb hơn nữa. hiện giờ em cao 1m76, nặng còn 70kg, giảm 2kg (chắc chủ yếu mới là nước). lượng carb em nạp vào mỗi ngày tầm 185g, kcal em nạp là ~2000kcal. lượng pro như vậy đã đủ để giữ cơ chưa anh. mục đích chính của em là giảm mỡ, chủ yếu là ở bụng. em đọc 2fat med pro thì thấy lượng pro của em nạp quá cao so với fat sẽ cản trở keto em mới theo chưa được 1 tuần