Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

Tập luyện cường độ cao khi thiếu ngủ !?

[replacer_img]
    làm thể nào để vẫn giữ được sự phát triển cơ bắp bình thường khi bạn nghỉ ngơi đầy
    đủ !?
    minh thấy chủ đề này khá hay mà bản than mình và có thể khá nhiều người vướng phải, nên dịch lại cho mọi người tham khảo.

là một fitness model, marc megna, có 1 lịch làm việc khá mệt nhọc. trên thực tế, hầu hết các ngày anh ta phải thức dậy lúc 3g45 sang và làm việc đến tận 7g hơn, gần như lien tục không nghỉ. hâu như anh ta không bao giờ ngủ đủ 8g 1 ngày mà mỗi vận động viên phải ngủ tổi thiểu như thế để phục hồi tạo điều kiện phát triển cơ bắp, nhưng anh buộc phải thích nghi. sau đây là cách anh ấy làm để bạn tham khảo nếu đang trong tình tranh nghỉ ngời không đủ:

tăng cường dinh dưỡng:
    ăn uống tốt hơn sẽ khiến cơ thể bạn có nhiều chat dinh dưỡng hơn để chuẩn bị tốt cho một giấc ngủ. megna cũng khuyên rang, bạn nên uống 1 nửa lượng nước trong ngày của bạn vào buổi sang. luôn trong tình trạng đủ nước sẽ khiến cơ thể bạn luôn sang khoải, tràng trề sinh lực

tránh những bài tập quá đòi hỏi kỹ thuật và sức mạnh
    nên tránh những bài tập đòi hỏi kỹ thuật cao như power clean hay snatches. bạn cần tập chung vào những bài tập cơ bản như bench press hay squat, deadlift một cách châm rãi hơn

cố gắng để thích nghi:
    cố gang hết mức có thể, đi ngủ cùng một giờ mỗi ngày, cho dù có trễ bao nhiêu đi chăng nữa thì bạn cũng có thể bắt đầu cam thấy bình thường vì cơ thể bạn đang thích nghi với các thói wen.

tập càng sớm càng tốt:
    nếu bạn không thể tập được buổi sang thì bạn nên tập càng sớm cang tốt vào buổi chiều. bạn càng tập trễ thì khả năng bạn ngủ chap chon lúc đêm là rất cao. tránh xem tv, nhạc sôi động, những cuộc điện thoại, nhắn tin căng thẳng, tắt đèn và cố gang thả long, thư giãn

rút ngắn thời gian tập:
    sự tang vọt hocmon tang trưởng cua cơ thể bạn xảy ra mạnh nhất khi bạn đang ngủ, do đó, mất ngu trong thực tế sẽ làm bạn mất đi cơ bắp. nếu bạn không thểa ào ngủ được nhiều hơn, thì tốt hơn bạn nên giảm thời gian luỵen tập của mình lại

*nguồn: muslceandfitness.com
    người dịch: j4ckje (tui)

tránh những bài tập quá đòi hỏi kỹ thuật và sức mạnh
    nên tránh những bài tập đòi hỏi kỹ thuật cao hay sức mạnh toàn cơ thể như power clean hay snatches. bạn cần tập chung vào những bài tập cơ bản như bench press hay squat, deadlift một cách châm rãi hơn
    cái này hơi ngớ ngẩn.
    những bài "cơ bản" kia đốt sức cũng kinh hoàng nếu tập nặng.
    và nếu tập nhẹ thì power clean cũng chẳng quá kinh hoàng.

Trích dẫn Gửi bởi romeo
    cái này hơi ngớ ngẩn.
    những bài "cơ bản" kia đốt sức cũng kinh hoàng nếu tập nặng.
    và nếu tập nhẹ thì power clean cũng chẳng quá kinh hoàng.

skip the hard stuff
    “avoid highly technical lifts such as power cleans and snatches,” says megna. “they require extra awareness to be done safely.” a foggy-headed person who needs a nap should stick to more basic lifts done at a slower speed.
    đây là nguyên văn, ko có chữ sức mạnh nào, chỉ có "kỹ thuật"

Trích dẫn Gửi bởi anhlong1122
    bác chủ dịch có vẻ hơi ảo :d

Trích dẫn Gửi bởi anhlong1122
    chết mồ, chắc bị hố chữ power

Trích dẫn Gửi bởi romeo
    sr bác, tại hơi lướt, đã sửa ở trển ==

Trích dẫn Gửi bởi romeo
    http://www.muscleandfitness.com/training/tips/high-performance-training-no-sleep
    đây có lẽ là link nguyên văn nếu bác muốn đối chiếu

đúng là trong thời đại in tẹc nét này ngủ 8 tiếng là điều ko thể

mình làm thâu đêm, sáng ngủ căng lắm đc 7h tính sao đây ạ. chiều đi tập về măm là lại đi làm, hic ước mơ sẽ ko bao giờ vỡ mất. dù sao vẫn cảm ơn thớt nhá. (y)

Trích dẫn Gửi bởi j4ckje
    sr bác, tại hơi lướt, đã sửa ở trển ==
    đã sửa đâu:shifty:
    bác dịch khỏe thật mà toàn bài ngắn đọc không đã mấy hôm nào làm bài dài dài tí bác