Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 6 của 8 Đầu tiênĐầu tiên ... 45678 CuốiCuối
Kết quả 51 đến 60 của 71
    Trích dẫn Gửi bởi s4o0nljn2
    xin hỏi bạn bạn có đc qua sinh lý thể dục thể thao ko bạn? bạn có biết hệ thần kinh động vật và thực vật nó hoạt động như nào khi cơ thể vận động ko? "tập với tạ nhẹ + chú ý vào form rồi tăng dần lên" cái này thì bạn đụng nhưng khuyên ng mới tập chung vào cơ sức mạnh là sai. người lâu ko vận động và người mới tập lần đầu hệ thần kinh thực vật chưa kip thích nghi vs cường độ vận động lớn. nên ng ta chỉ nên tập chung vào tập cho chuẩn động tác. ngay câu từ của bạn cũng ko có logic và khoa học.
    cơ thể bạn là cái gì thích nghi? tập cơ sức mạnh mà tập vs tạ nhẹ? chỗ này ko logic 1 chút nào
    lol hệ thần kinh đvật và thực vật.
    1 thg mới tập mà chơi liên tục 100% sức thì thử hỏi là mấy tuần thì stall?
    kb ông train được bao lâu, mức tạ ntn mà phán giỏi vậy.
    tập nhẹ ở đây là 50-60% sức sau đó tăng dần lên với người mới hoặc bỏ lâu.
    còn giả sử nghỉ tết ngắn xong thì deload 10-15% rồi lên tạ.
    mục đích là để cơ thể thích nghi ( sự hồi phục, quá tải, tim, cơ, khớp, hệ thần kinh)
    giải thích cho tôi cơ sức mạnh là gì và tsao ng mới tập lại ko đc thì hẵng nc tiếp.

Trích dẫn Gửi bởi stronglifter
    lol hệ thần kinh đvật và thực vật.
    1 thg mới tập mà chơi liên tục 100% sức thì thử hỏi là mấy tuần thì stall?
    kb ông train được bao lâu, mức tạ ntn mà phán giỏi vậy.
    tập nhẹ ở đây là 50-60% sức sau đó tăng dần lên với người mới hoặc bỏ lâu.
    còn giả sử nghỉ tết ngắn xong thì deload 10-15% rồi lên tạ.
    mục đích là để cơ thể thích nghi ( sự hồi phục, quá tải, tim, cơ, khớp, hệ thần kinh)
    giải thích cho tôi cơ sức mạnh là gì và tsao ng mới tập lại ko đc thì hẵng nc tiếp.
    bạn là ng chỉ có kinh nghiệm tập nhưng bạn ko có kiến thức cơ bản về thể thao. vừa nãy đọc chưa kỹ m có nhận xét sai đôi chút và đã sửa lại. về giải phẫu xin nói vs bạn là cơ thể có 3 loại cơ. cơ vân, cơ trơn, và cơ tim. cơ trơn và cơ tim thuộc hệ thần kinh thực vật. cơ vân thuộc hệ thần kinh động vật và gồm 3 loại cơ cơ sức nhanh cơ sức mạnh và cơ sức bền. cơ sức mạnh là các cơ lớn trên cơ thể. thế đã đủ trình độ nc vs bạn chưa?

xin hỏi bạn "giai đoạn đầu tiên của thể hình" là trong bao lâu, và bạn nên đọc lại giáo án, stronglift hay grey skull vs người mới tập nếu sức yếu thì bắt đầu vs thanh đòn ko, rồi từ từ tăng tạ lên để cơ thể thích nghi, chứ ai bắt tập nặng luôn đâu, còn các kiến thức về giải phẫu thì mình chịu, nhưng bạn khoe kiến thức ra có tác dụng j?

bạn là ng chỉ có kinh nghiệm tập nhưng bạn ko có kiến thức cơ bản về thể thao. vừa nãy đọc chưa kỹ m có nhận xét sai đôi chút và đã sửa lại. về giải phẫu xin nói vs bạn là cơ thể có 3 loại cơ. cơ vân, cơ trơn, và cơ tim. cơ trơn và cơ tim thuộc hệ thần kinh thực vật. cơ vân thuộc hệ thần kinh động vật và gồm 3 loại cơ cơ sức nhanh cơ sức mạnh và cơ sức bền. cơ sức mạnh là các cơ lớn trên cơ thể. thế đã đủ trình độ nc vs bạn chưa?
    cơ sức nhanh, cơ sức mạnh, cơ sức bền
    nói cái gì ở đây vậy?
    chỉ có fast và slow twitch nhé.
    fast hay là cơ nhanh, có khả năng co bóp nhanh, ko dùng oxy, tạo ra lực lớn
    slow là cơ bền, dùng oxy, duy trì sức lâu hơn nhưng ko mạnh bằng cơ nhanh.
    nói 1 mớ lí thuyết cuối cùng chả thêm đc cái gì

Trích dẫn Gửi bởi woody1412
    xin hỏi bạn "giai đoạn đầu tiên của thể hình" là trong bao lâu, và bạn nên đọc lại giáo án, stronglift hay grey skull vs người mới tập nếu sức yếu thì bắt đầu vs thanh đòn ko, rồi từ từ tăng tạ lên để cơ thể thích nghi, chứ ai bắt tập nặng luôn đâu, còn các kiến thức về giải phẫu thì mình chịu, nhưng bạn khoe kiến thức ra có tác dụng j?
    tất cả các môn thể thao đều có 4 giai đoạn. đầu tiên là cơ bản. thứ 2 là kỹ năng thứ 3 là kỹ xảo. trên kỹ xảo là gì thì mình ko nhớ tên. m thừa nhận m sai vì đọc vội quá (ngày tết mà) khi hoàn thiện đc động tác sang giai đoạn tự động hóa (là kỹ năng) thì lúc đó cơ hệ thần kinh đã phối hợp đc các trung tâm phối hợp vận động và hệ thực vật đã thích nghi vs cường độ tập. lúc đó ta sẽ nâng tạ (lúc đầu mình nghĩ tập tới cơ sức manh là tập nặng nhưng đọc kỹ lại và đã sửa lại)

tất cả các môn thể thao đều có 4 giai đoạn. đầu tiên là cơ bản. thứ 2 là kỹ năng thứ 3 là kỹ xảo. trên kỹ xảo là gì thì mình ko nhớ tên. m thừa nhận m sai vì đọc vội quá (ngày tết mà) khi hoàn thiện đc động tác sang giai đoạn tự động hóa (là kỹ năng) thì lúc đó cơ hệ thần kinh đã phối hợp đc các trung tâm phối hợp vận động và hệ thực vật đã thích nghi vs cường độ tập. lúc đó ta sẽ nâng tạ (lúc đầu mình nghĩ tập tới cơ sức manh là tập nặng nhưng đọc kỹ lại và đã sửa lại)
    đồng ý về cái này.
    nhưng vậy thì sao? chg lẽ bây h muốn tập thì ko đc tập tạ luôn à?

cơ sức nhanh, cơ sức mạnh, cơ sức bền
    nói cái gì ở đây vậy?
    chỉ có fast và slow twitch nhé.
    fast hay là cơ nhanh, có khả năng co bóp nhanh, ko dùng oxy, tạo ra lực lớn
    slow là cơ bền, dùng oxy, duy trì sức lâu hơn nhưng ko mạnh bằng cơ nhanh.
    nói 1 mớ lí thuyết cuối cùng chả thêm đc cái gì
    bạn nói cơ mà ko dùng oxi có thể co duỗi đc mình đc học kiến thức chính thống trong trường thể thao và cũng ko dùng tên tiếng a chưa từng nghe cơ nào co bóp mà ko cần tới oxi. chỉ là nó dùng trực tiếp oxi dự trữ trong cơ đó để tạo ra năng lượng. vì nó dùng oxi dự trữ nên nó sẽ ko hoạt động đc lâu. nhưng sau khi coi duỗi nó sẽ tạo ra khí thải là co2 và axit lactic vì thế ng ta mới gọi môn hoạt động sức mạnh là môn yếm khí bạn ah!
    bạn bảo có 2 loại cơ là sai

đồng ý về cái này.
    nhưng vậy thì sao? chg lẽ bây h muốn tập thì ko đc tập tạ luôn à?
    ko phải ko đc tập luôn mà ta chỉ tập làm quen vs kỹ thuật động tác vs mức tạ nhẹ để tránh mệt mỏi và để hệ thần kinh thích nghi vs cường độ tập. khi đã sang giai đoạn kỹ năng và kỹ xảo thì bạn có thể nâng mức tạ lên nhưng vẫn đúng đc kỹ thuật cơ bản động tác

bạn nói cơ mà ko dùng oxi có thể co duỗi đc mình đc học kiến thức chính thống trong trường thể thao và cũng ko dùng tên tiếng a chưa từng nghe cơ nào co bóp mà ko cần tới oxi. chỉ là nó dùng trực tiếp oxi dự trữ trong cơ đó để tạo ra năng lượng. vì nó dùng oxi dự trữ nên nó sẽ ko hoạt động đc lâu. nhưng sau khi coi duỗi nó sẽ tạo ra khí thải là co2 và axit lactic vì thế ng ta mới gọi môn hoạt động sức mạnh là môn yếm khí bạn ah!
    bạn bảo có 2 loại cơ là sai
    nó dùng atp được cơ thể phân giải từ carb làm năng lượng chính.

ko phải ko đc tập luôn mà ta chỉ tập làm quen vs kỹ thuật động tác vs mức tạ nhẹ để tránh mệt mỏi và để hệ thần kinh thích nghi vs cường độ tập. khi đã sang giai đoạn kỹ năng và kỹ xảo thì bạn có thể nâng mức tạ lên nhưng vẫn đúng đc kỹ thuật cơ bản động tác
    thì trước nay đều vậy, sử dụng tạ nhẹ rồi tăng lên liên tục.

nó dùng atp được cơ thể phân giải từ carb làm năng lượng chính.

thì trước nay đều vậy, sử dụng tạ nhẹ rồi tăng lên liên tục.
    ý của m là ng bắt đầu tập nên khởi động kỹ càng và có khoảng nghỉ giữa 2 hiệp dài để hạn chế tích khí thải do quá trình đốt cháy năng lượng trong cơ. còn về cơ sức mạnh mà bạn bảo ko cần oxi trong là sai. nếu ko cần oxi sao nhịp thở và nhịp tim của bạn khi vận động tăng lên? và sao cơ sức mạnh ko cần oxi sao vận động chỉ đc số lần ít? và sau nghỉ ngơi nó lại hoạt động đc thêm mà ko cần cung cấp thêm đường? mình cũng ko phải khoe kiến thức vì thực tế ta chẳng đc gì. chủ yếu lên diễn đàn là để học hỏi lẫn nhau. có gì m sai thì m nhận. cũng là tranh luận để hiểu ra thêm vấn đề thôi. vì kiến thức m học cũng rất lâu. mà lâu rồi cũng ko theo nghề thấy bài viết thì vào tranh luận cho vui thôi