Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Trang 1 của 6 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 58

Chia sẻ chuyện tập sức mạnh qua độ mệt và hưng phấn

Sau một thời gian tập luyện, mình rút ra được một số điều liện liên quan đến việc phát triển sức mạnh nền tảng, tức là loại sức mạnh nếu tăng sẽ tập bất cứ bài tập nào cũng khỏe hơn, chứ ko phải là chỉ đẩy ngực khỏe hay co tay khỏe...

Thứ nhất, muốn tăng sức mạnh nền tảng, phải tập các bài sử dụng cơ phần core, tức là các bài có liên quan đến nâng, nhấc tạ nặng và có co khuỵu chân. Có thể biết thông qua độ mệt sâu ngay sau khi tập.

Mệt do vận động sức bền như chạy, HIIT: thở dốc, nhịp tim nhanh điên cuồng nhưng đầu óc bình thường, ko có cảm giác áp lực từ bên trong, chỉ thấy tim và phổi là làm việc nhiều, nghỉ tầm 3 phút là cơ thể trở về trạng thái trước khi thực hiện bài tập

Mệt do tập cơ bắp bằng tạ hoặc máy: thở nhanh, đầu óc bình thường, nhịm tim nhanh ko có cảm giác áp lực từ bên trong, chỉ thấy mệt ở phần cơ bắp đang tập và nghỉ tầm 30s là cơ thể đã về trạng thái trước khi thực hiện bài tập

Còn mệt do tập các bài trên cảm thấy đầu óc hơi choáng, nhịm tim nhanh, khó thở, cảm giác như có áp lực từ bên trong mỗi lần thở vào hít ra. Cảm giác như là cả nội tạng bên trong cũng đang phải tập vậy. Phải nghỉ tầm 3 thậm chí có lúc 5 phút mới trở về trạng thái trước khi thực hiện được bài tập. Mình gọi cảm giác này là cảm giác mệt sâu và mệt thực sự.

Thứ hai là cảm giác mệt sau khi kết thúc buổi tập về nhà

Lúc đấy hô hấp, cơ bắp đều trở lại bình thường, nhưng người sẽ cảm thấy váng vất và chỉ muốn đi ngủ. Bởi vì khi cơ thể hoạt động quá sức, thì não sẽ chỉ thị cảm giác ngủ để bảo vệ cơ thể, ko muốn tiếp tục hoạt động này nữa. Bạn sẽ ngủ liền một mạch.

Thứ ba là cảm giác hưng phấn vào ngày hôm sau hoặc ngày hôm sau nữa: Nếu được ăn đủ ngủ dinh dưỡng ngày sau sẽ tự cảm thấy rất hưng phấn, cảm giác khỏe và tự tin, cảm giác như có sức mạnh ở sâu bên trong người ấy.

Thứ tư là sau đó tập các bài khác như đẩy ngực, vai cảm thấy đẩy khỏe hơn, dù buổi tập ngực, vai trước không hề tăng mức tạ..

Mình kết luận là muốn tăng nền tảng sức mạnh phải tập các bài có liên quan đến khuỵu chân bao gồm squat, deadlift, sau đó phải mệt sâu, buồn ngủ, ăn, dinh dưỡng đủ và ngày sau thấy hưng phấn.

Đây là rút kn của mình, mời các bạn chia sẻ

Đây mới gọi là lắng nghe cơ thể này.
    Em tập thì khi xong thì người mỏi mỏi, đến tối thì tập chỗ nào chỗ đó nóng lên. Sáng hôm sau thì tập đâu đau đấy (phê nhất là hôm BP, shoulders press và barbell row) hôm sau không làm ăn đc gì luôn. Còn ngày chân thì hôm sau k chạy được, lên cầu thang đau mông. Ngày tập tay là khó chịu nhật, hôm sau k nhấc được cái gì

Trích dẫn Gửi bởi mr.caotheanh
    Còn mệt do tập sức mạnh, ví dụ vừa squat xong, cảm thấy đầu óc hơi choáng, nhịm tim nhanh, khó thở, cảm giác như có áp lực từ bên trong mỗi lần thở vào hít ra. Cảm giác như là cả nội tạng bên trong cũng đang phải tập vậy. Phải nghỉ tầm 3 thậm chí có lúc 5 phút mới trở về trạng thái trước khi thực hiện được bài tập. Mình gọi cảm giác này là cảm giác mệt sâu và mệt thực sự.
    Cảm giác mệt này thực ra là do hệ thần kinh trung ương của bạn khi bạn các bài tập compuond lớn gồm nhiều nhóm cơ lớn đặc biệt là 2 bài squat và deadlift . 2 bài này bạn tập với số reps ~ 10 - 12 vẫn có cảm giác tương tự.

Mình cảm thấy mệt nhất vẫn là tập HIIT ( tỉ lệ 1:1 ) , tập 1 lần 15p . Đến phút thứ 13 là muốn chửi thề rồi . Mệt k chịu nổi :censored::censored::censored:

e thì k phức tạp như bác, chỉ cần thấy buổi sau tiến bộ hơn buổi trước là biết buổi trước đã thành công.

Trích dẫn Gửi bởi bloodydragon
    e thì k phức tạp như bác, chỉ cần thấy buổi sau tiến bộ hơn buổi trước là biết buổi trước đã thành công.
    Mình cũng nghĩ vậy. Tập nặng quá đến mức chóng mặt buồn nôn là dấu hiệu cho thấy hệ thần kinh phải hoạt động hết công suất để điều khiển cơ bắp, cmar giác này ko sai nhưng ko nên lạm dụng quá. Sự căng thẳng về thần kinh cũng như sự đau mỏi cơ bắp sau khi tập vậy, là dấu hiệu cho thấy cơ thể phải vận động tới "ngưỡng" nhưng ko phải dấu hiệu duy nhất của 1 buổi tập hiệu quả

Trích dẫn Gửi bởi haingoc86
    Cảm giác mệt này thực ra là do hệ thần kinh trung ương của bạn khi bạn các bài tập compuond lớn gồm nhiều nhóm cơ lớn đặc biệt là 2 bài squat và deadlift . 2 bài này bạn tập với số reps ~ 10 - 12 vẫn có cảm giác tương tự.
    Đang nói đến tập sức mạnh cơ mà, 10-12 rep ko coi là tập sức mạnh nhé. Mặc dù tập bao nhiêu rep thì sức mạnh vẫn phát triển nhưng cảm giác mệt của tập high rep và của tập strength khác hẳn nhau đấy.
    Tôi từng thử: squat 12 rep đến mức fail mà squat 3 rep ở mức tạ nặng nhất có thể, khi squat 3 rep với mức tạ 4rm thì có cảm giác choáng nhẹ, còn khi chơi 12 rep thì cảm giác là hơi khó thở do pahir nén khí 1 lúc lâu và mỏi đùi thôi

Ý mình là cái cảm giác mà thớt cho là tập sức mạnh ko hẳn đúng, đó chỉ là cảm giác khi hệ thần kinh trung ương hoạt động hết cống suất trong các bài compound lớn với nhóm cơ lớn.
    Bằng chứng là dù bạn tập sức mạnh ( ~3 rep ) với bài shoulder press hay thậm chí là bench press cũng ko có cảm giác này.

Trích dẫn Gửi bởi haingoc86
    Ý mình là cái cảm giác mà thớt cho là tập sức mạnh ko hẳn đúng, đó chỉ là cảm giác khi hệ thần kinh trung ương hoạt động hết cống suất trong các bài compound lớn với nhóm cơ lớn.
    Bằng chứng là dù bạn tập sức mạnh ( ~3 rep ) với bài shoulder press hay thậm chí là bench press cũng ko có cảm giác này.
    mình đã có cảm giác này ở cả 2 bài OHP và bench.

Trích dẫn Gửi bởi bloodydragon
    mình đã có cảm giác này ở cả 2 bài OHP và bench.
    mình thì chỉ có cảm giác này ở 2 bài squat và deadlift , đặc biệt là squat đã nôn 2 lần, như say thuốc lào

Chỉ duy nhất bài nào liên quan đến đùi mới có cảm giác này, nhiều buổi tập xong về nhà tắm rồi mà 2 tiếng sau mồ hôi vẫn tuôn ra, mệt thở như trư cả tiếng sau tập.
    Bài steps lunge mình hay bước 50m, mỗi tay cầm cục tạ 16kg, bước vòng lên nghỉ 2' xong bước về là mồ hôi như xối nước, thở hộc hơi, cơ bắp đùi và mông muốn sụi, nhiều bữa thử cầm cục 20kg mỗi bên mà chỉ lết nổi 30m là vứt 2 cục tạ thở.
    Tập nặng nhất là đùi là về quất 2 scoop whey + BCAA max liều vậy mà vẫn muốn chuột rút.
    Nhiều đêm bị cảm giác over train, ngủ ê ẩm không sâu hay giật mình.