Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Kết quả 1 đến 6 của 6
    Trích dẫn Gửi bởi suhao2015
    Vì thể trạng yếu và bây giờ mới bắt đầu tập thể dụng ( m74 - 74 kg -21 tuổi ) nên hiện giờ mình đang mới bắt đầu tham gia tập. ngoài kết hợp cardio vs gym mình có giành khoảng 30min-1 hour đi trên máy chạy với speed 6km/h ( theo như máy đo là 230-460kcal). vậy cái lượng kcal đốt này có chuẩn xác không hay chỉ mang tính ước lượng và sai số là bao nhiêu. vì mình không thể chạy nhanh liên tục được nên khá tò mò về vấn đề này. hi vọng mọi người giúp đỡ
    chỉ số calo trên máy đa số là sai, cao gấp đôi so với thực tế. Đi bộ 30-60 phút ngoài trời thì đốt cao lắm chừng 150 calo, đi trên máy còn ít hơn.
    Bạn tập cardio tức là đi bộ, chạy bộ rồi, bạn nói cardio kết hợp với đi bộ trên máy nữa là sao?

Máy chạy và các máy cardio khác như eliptical hay xe đạp có đồng hồ đo nó không tính trên trọng lượng độ tuổi giới tính của người tập mà nó chỉ tính theo chip được lập trình sẵn trong máy là IC, nếu bạn đi 5km/h thì dù bạn 200kg hay 30kg thì lượng calo nó tính như nhau. Đa số các tredmil đều ăn gian số calo đạt được để thỏa mãn người tập, trên thực tế người chạy bộ xịt cơm ngoài đường với tốc 10km/h chỉ đốt khoảng 700calo còn trên máy thì đã 1200 calo tiêu hao rồi, chưa tính kháng lực leo dốc bao nhiêu độ nữa.
    Thậm chí cả máy rung, ngồi cho nó rung mà cũng tính calo, điều này các bà béo ông phì khoái lắm vì chỉ leo lên rung bần bật và hao 1000 calo sau đó về đớp như điên và khoe ầm ĩ_ cái này là lừa người tập.

Chỉ số đốt trên máy chạy

Vì thể trạng yếu và bây giờ mới bắt đầu tập thể dụng ( m74 - 74 kg -21 tuổi ) nên hiện giờ mình đang mới bắt đầu tham gia tập. ngoài kết hợp cardio vs gym mình có giành khoảng 30min-1 hour đi trên máy chạy với speed 6km/h ( theo như máy đo là 230-460kcal). vậy cái lượng kcal đốt này có chuẩn xác không hay chỉ mang tính ước lượng và sai số là bao nhiêu. vì mình không thể chạy nhanh liên tục được nên khá tò mò về vấn đề này. hi vọng mọi người giúp đỡ

Trích dẫn Gửi bởi suhao2015
    cái máy này ko đúng tí nào, mua cái đồng hồ đo nhịp tim có dây đeo ngực về thì có phần chính xác khoảng 85% nhé

Calo nó k tính k đúng nhưng quảng đường nó tính có đúng k ạh, vì em cảm giác là 1 vòng Phú Thọ 700m mà chạy thấy cũng ok, mà sao 4 vòng trên máy treamil gì đó mới đc 1km mà chạy thấy oãi hơn ..

Trích dẫn Gửi bởi ABC3650
    Calo nó k tính k đúng nhưng quảng đường nó tính có đúng k ạh, vì em cảm giác là 1 vòng Phú Thọ 700m mà chạy thấy cũng ok, mà sao 4 vòng trên máy treamil gì đó mới đc 1km mà chạy thấy oãi hơn ..
    Có lẽ cái tính số km hay dặm đạt được trên máy là đúng, cái này quá đơn giản vì chip IC trong máy nó tính chính xác.