Hello & Welcome to Diễn đàn thể hình Việt Nam
Kết quả 1 đến 4 của 4

Trải nghiệm Gymnastic Rings

Một trong những điều quan trọng mà tôi học được trong quá trình tập luyện đó là: Không có một giáo trình tập luyện nào là tối ưu cho tất cả mọi người. Mặc dù trước đây tôi khá là thiên vị các giáo án chuyên về Strenght Trainning như Stronglift. Sau này tôi nhận thấy hầu hết các giáo án tập tạ nói chung không phải lúc nào cũng phù hợp cho tất cả mọi người. Bản thân tôi từng thử giáo án Stronglift và nhận thấy: tôi rất nhanh bị chững tạ, nhanh cảm thấy bị quá tải mặc dù mức tạ chưa cao, rất khó để tăng tạ và tiến bộ, mặc dù đã rất kiên trì theo đuổi. Tôi nghĩ rằng trên con đường tập luyện, bạn cần kiên nhẫn đủ lâu để tìm được phương pháp nào là phù hợp với mình.

Sau khi tìm hiểu, tôi mới biết được đó là do tố chất Gen của mình không phù hợp với những kiểu vận động cường độ lớn như vậy. Những mô hình vận động Hight Intensity & High Volume chỉ thích hợp với những người có cấu tạo khớp lớn và khoẻ. Các khớp xương và dây chằng của họ lớn, do đó họ có thể chịu được lực tải lớn, lâu bị mỏi và lâu bị hao mòn. Họ có thể tiến bộ không ngừng trong khoảng thời gian dài. Họ vẫn vẫn hừng hực khí thế sau hàng giờ tập luyện với Intensity cực lớn. Họ rất may mắn, vì có ít nguy cơ bị chấn thương hơn cho dù kỹ thuật tập luyện không hoàn hảo (những người này thường cho rằng kỹ thuật của họ tốt chứ không nghĩ rằng họ may mắn). Họ thường cho rằng những người khác không cố gắng được như họ.

Trong khi có nhiều người lại không may mắn như vậy. Tôi là một ví dụ, các khớp xương và dây chằng không được khoẻ, chịu tải kém, nhanh bị mỏi và nhanh bị hao mòn do vận động nặng. Những người như vậy thường rất dễ bị dính chấn thương, đặc biệt là các chấn thương liên quan đến khớp và dây chằng, rất dễ bi viêm dây chằng (phần gân bám vào xương) nếu vận động với Hight Intensity & High Volume, cho dù bạn cố gắng cải thiện kỹ thuật tập như thế nào đi chăng nữa. Họ rất nhanh bị chững tạ, nhanh chóng ngừng tiến bộ và dậm chân tại chỗ. Họ thường rã rời chỉ sau vài sets tập với mức tạ "không lớn lắm". Bạn thấy đó, họ không may mắn như những người ở trên.

Vậy những điều trên có liên quan gì đến Gymnastic Rings. Là người ham học hỏi, tôi đã dành thời gian để nghiên cứu cuốn sách Overcoming Gravity, mặc dù trước đây tôi cũng không quan tâm tới Gymnastic lắm. Tôi nhận thấy rằng Gymnastic chủ yếu tập trung vào các kỹ năng Isometric (kỹ năng TĨNH): khả năng giữ ổn định cơ thể trong một khoảng thời gian, khả năng thăng bằng của cơ thể. Những bài tập Isometric đòi hỏi sự tập trung cực lớn của hệ thần kinh cũng như cơ bắp, rất nhiều nhóm cơ lớn nhỏ phải tham gia vào quá trình tập vì phải giữ thăng bằng cho cơ thể. Cái hay ở đây là gì? Nó là một bài tập High Intensity nhưng lại hạn chế chuyển động của khớp. Nó giúp bạn tăng thời gian tác động cường độ cao lên cơ bắp và giảm thiểu sự hao mòn của khớp. Điều này rất thích hợp với những người có cấu tạo khớp không khoẻ, sức chịu đựng đựng hao mòn kém.

Cơ thể bạn khá phức tạp, nó được cấu tạo bởi vô số bắp cơ và đầu nối dây chằng, đặc biệt là khớp vai. Trong khi luyện tập với tạ, với tâm lý thích cô lập "mặt tiền", bạn thường chỉ tập trung vào một vài bắp cơ lớn mà bỏ qua rất nhiều những bắp cơ nhỏ ẩn sâu bên trong. Bằng chứng là bạn có thể Bench Press được cả trăm kí nhưng không thể Ring Dips nổi 1 rep, bạn có thể Push Press bằng cả trọng lượng cơ thể nhưng lại không thể Hand Stand được. Đó là do Muscle Imbalance. Cho dù bạn có tập thêm một số bài nữa cũng không thể nào cải thiện hết được tình trạng mất cân bằng này. Bạn cứ để ý những người tập tạ thường có cơ ngực và tay khá phát triển so với phần vai của họ.

Trong khi Hông là phần Core của Lower Body, thì Vai chính là Trung Tâm của Upper Body. Mọi chuyển động của thân trên đều qua vai, có rất nhiều những bắp cơ và dây chằng xung quanh khớp vai của bạn. Các bài tập của Gymnastic thường tập trung vào Vai, tăng sự linh hoạt, tăng sự ổn đinh và cân bằng, tập trung tăng sức mạnh cho Vai. Rất dễ thấy những người tập Gymnastic đều có phần Vai rất phát triển so với tay và ngực của họ. Đó chính là sự phát triển rất "Cân Bằng". Gymnastic sẽ giúp bạn tăng độ linh hoạt, tăng khả năng thăng bằng, tăng sự tập trung của hệ thần kinh và sự ổn định của cơ thể, tránh tình trạng Muscle Imbalance, giảm thiểu nguy cơ chấn thương. Và trên hết, khả năng xây dựng cơ bắp của nó có thể vượt ngoài sự tưởng tượng của bạn. Hãy nhìn những VĐV Gymnast, khối cơ của họ phải nói là Khủng Khiếp.

Nói vậy không có nghĩa là tôi khuyên các bạn "khớp yếu" bỏ hẳn tạ chuyển sang Gymnastic, bạn sẽ rất cần tạ cho phần Lower của mình đấy. Nhưng với kinh nghiệm của mình, tôi cho rằng để đạt được một cơ thể lý tưởng nhất trong khả năng của mình, tạ chỉ chỉ nên chiếm 1/3 trong chương trình tập luyện của bạn. Ngoài luyên tập sức mạnh, các bạn nên dành thời gian để luyện tập sự linh hoạt, sự ổn định và thăng bằng, sự TỐC ĐỘ và BÙNG NỔ. Hiện tại thì tôi chỉ tập 3 bài tạ Deadlift, Pause Squat, Clean cho phần Lower. Còn lại tôi tập trung vào Gymnastic Rings cho phần Upper Body của mình.

Lưu ý, các bạn cũng cần phân biệt giữa Gymnastic với thể loại Calis đường phố, mặc dù cả 2 đều dùng trọng lượng cơ thể để tập luyện. Gymnastic thường tập trung vào các kỹ năng Tĩnh, luyện tập có giáo trình bài bản, các bài tập và sự tiến bộ được đo lường và qui định rất cụ thể theo khuôn khổ. Còn Calis đường phố thì thường tập các bài Động, luyện tập không có giáo trình cụ thể nào, các kỹ năng và bài tập rất ngẫu hứng không theo một khuôn khổ nào. Tôi khuyên bạn nên tập Gymnastic hơn là Calis đường phố.

Sau đây là một các đường link mà tôi khuyên bạn nên đọc

Overcoming Gravity - Giáo trình hoàn thiện nhất về Calisthenic/BW training | ***************
    Stretching - Giãn cơ một bước nhỏ nhưng không bao giờ nên bỏ qua | ***************
    [Hướng Dẫn] Cycling/Spinning - Xe Đạp - Môn thể thao tuyệt vời | ***************
    (Cycling là một bài tập tốc độ và bùng nổ rất êm dịu cho khớp của bạn)

Everybody2003

bài viết hay quá Mod ơi (y)

@everybody2003

Mod cho em hỏi, e bị thiếu máu + thiếu máu não nên ko thích hợp với cường độ mạnh rất dể mệt và chóng mặt. Thấy đc bài của MOD thì em nghĩ là em tập đc.
    Bản thân em thì em rất thích chạy xe đạp, mỗi tội là nữ và rất lùn 1m55 nên mấy chiếc chuyên thể thao cao quá em chưa tìm đc cái xe phù hợp. Em đang định tập trước xe đạp để cải thiện tim mạch.
    Em đang đợi chuyển nhà, khi nào sang nhà mới thì bắt đầu tập Ring, nhưng phần trên của em rất yếu, nhất là vai và tay hít đất ko nổi 5 cái. Do thiếu máu nên cũg ko tập đc chồng chuối lộn ngc là choáng té ngay.
    Ko bít có giáo án nào phù hợp với ng` như em ko ạh? Lúc trc em có tham khảo wa Calis nhưng có vẻ ko phù hợp với em.
    Cám ơn Mod nhìu !

Trích dẫn Gửi bởi Zippy
    @everybody2003

Mod cho em hỏi, e bị thiếu máu + thiếu máu não nên ko thích hợp với cường độ mạnh rất dể mệt và chóng mặt. Thấy đc bài của MOD thì em nghĩ là em tập đc.
    Bản thân em thì em rất thích chạy xe đạp, mỗi tội là nữ và rất lùn 1m55 nên mấy chiếc chuyên thể thao cao quá em chưa tìm đc cái xe phù hợp. Em đang định tập trước xe đạp để cải thiện tim mạch.
    Em đang đợi chuyển nhà, khi nào sang nhà mới thì bắt đầu tập Ring, nhưng phần trên của em rất yếu, nhất là vai và tay hít đất ko nổi 5 cái. Do thiếu máu nên cũg ko tập đc chồng chuối lộn ngc là choáng té ngay.
    Ko bít có giáo án nào phù hợp với ng` như em ko ạh? Lúc trc em có tham khảo wa Calis nhưng có vẻ ko phù hợp với em.
    Cám ơn Mod nhìu !
    có giáo án cụ thể ở trên bạn nhé, nếu ko thực hiện được động tác thì bạn tìm các biển thể dễ hơn để luyện cho quen nhé