tăng cơ ? tăng cơ là một điều rất quan trọng trong tập thể hình, bạn đã biết cách tăng cơ đúng ? tăng cơ thế nào, tăng cơ lúc nào đảm bảo hiệu quả nhất chưa ?

chú ý những điều sau đây để bài tập thể hình của mình đạt tốt nhất.

tăng cơ
không có nghĩa giảm béo, giảm béo không có nghĩa là tăng cơ. tăng cơ và giảm béo là hai việc hoàn toàn khác nhau.

một bạn trông rất gầy, nhưng sờ vào da thịt lại rất nhão, thực chất cơ thể lỏng lẻo lượng mỡ trong cơ thể rất lớn, cơ thể yếu, không săn chắc.

dụng cụ tập tạ

nhiều bạn thường hỏi làm thế nào để cơ rõ nét, cắt cơ, xiết cơ. điều này rất đơn giản, bạn chỉ cần tập sao tăng lượng cơ lên, giảm mỡ đi,.

giảm một trong hai thứ đều không làm thể hình bạn đẹp lên được. một người giảm cân nhưng không tăng cơ, cơ thể sẽ rất lỏng lẻo, mỡ vẫn còn dưới da, với những người tăng cơ mà trọng lượng quá lớn, cơ thể rất khó để săn chắc lại được.

những bạn hơi mập muốn tập thể hình thì trước tiên phải giảm cân đã, sau đó mới đến các bài tập tăng cơ sau. những bạn vốn nhẹ cân thì nên tăng cường ăn uống luyện tập, tăng trọng lượng cơ thể sẽ giúp bạn lấy lại vóc dáng.

muốn tăng cơ thì phương pháp tốt nhất vẫn là tập tạ, không môn thể thao nào giúp tăng cơ mạnh như môn thể thao này.

trước khi bắt đầu vào tập thể hình, bạn cần hiểu những điều sau đây.

=>> xem thêm: ghế tập tạ đa năng giá rẻ

làm thế nào để tăng cơ

các khái niệm về tăng cơ

có rất nhiều khái niệm về tăng cơ, nhưng tựu chung lại có thể kể đến :

• xả cơ đơn giản là một quá trình tăng cơ, tạm gọi là tăng cơ tích cực.khi cơ thể bạn cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng để cơ ăn và phát triển.
  • xiết nét là khi bạn cảm thấy cơ thể mình có đủ lượng cơ cần thiết, bạn bắt đầu cắt giảm lượng mỡ thừa, lúc đó lượng mỡ sẽ giảm đi, đảm bảo cơ nổi được rõ nét.

tóm lại, trước tiên bạn phải tập cho cơ to hẳn ra đã mới cắt mỡ. câu này không hề mâu thuẫn với ý ở trên là bạn phải giảm cân trước khi tăng cơ. chẳng hạn bạn đang 100 kg ? bạn muốn mình 65 kg v à có một thể hình đẹp. vậy thì bạn phải giảm cân trước đã, chừng hơn 70 kg tập tăng cơ, cắt mỡ đến 65 kg là vừa.

bạn có thể tiến hành xiết cơ, cắt cơ tạo hình, cắt nét, giúp bạn có được một thân hình đẹp.

tăng cơ là một quá trình đơn giản, bạn giảm béo, tăng lượng sinh cơ trong cơ mới tạo được một thể hình đẹp.

để tăng được cơ, bạn phải cung cấp cho cơ thể một lượng calo dư thừa, callo nói đến ở đây phải là calo chất lượng. không có nghĩa là calo bạn ăn cơm, ăm mì hay bánh kẹo

ví dụ đạm thì bạn lấy cân nặng cơ thể mình x 2.2 sẽ ra lượng gram đạm cơ thể cần trong một ngày

tinh bột thì có thể gấp 2 hoặc 3. bạn nên chọn những tinh bột hấp thụ chậm, không nên chọn tinh bột hấp thú nhanh như bánh kẹo hay cơm,...

vậy dinh dưỡng thế nào trong quá trình tăng cơ tích cực và cắt mỡ?

để tránh trong vòng luẩn quấn không biết tăng cơ trước hay giảm mỡ trước bạn nên chọn tăng cơ trước, tăng cơ trước đến khi thấy cơ thể mình hài lòng rồi sau giảm mỡ.

những bạn cơ thể rất gầy hoặc chưa có cơ phát triển mà đã mong muốn mình có ngay cơ bắp rõ nét, bụng 6 múi, đó là một sai lầm tại hại. không có cơ thì thử hỏi lấy đâu ra mà cát nét hay nhìn cơ rõ nét được?

=>> xem thêm:
bạn có hiểu đúng về tăng cơ ~ thiết bị phòng tập