Bệnh sùi con gà có chết không? giải đáp các dấu hiệu lâm sàng của sùi con gà với sự tư vấn của y bác sĩ chuyên khoa da liễu nhiều kinh nghiệm.

Câu hỏi:

" Em chào chuyên gia. Em là con gái, năm nay mới 22 tuổi nhưng thực sự em đã chót yêu với bạn trai nhiều lần, về phía gia đình em cũng không có ngăn cấm. Nhưng vấn đề của em là sau khi quan hệ thời gian gần đây chỗ kín của em có nổi nhiều những hạt mụn nhú sùi, nhất là ở môi bé và rất ngứa ngáy khó chịu, lúc tắm em cũng thấy một ít sùi ở vòng quanh hậu môn nữa. Em có tìm hiểu thì gần như chắc chắn là sùi mồng gà, vì càng ngày nó càng nổi thành những mảng thịt sùi dày lên ạ.

Sau khi biết mình mắc bệnh em đã suy sụp và đã rất đau đớn. Em muốn hỏi là bệnh sùi con gà có chết không? Bệnh này có chữa được không? Có ảnh hưởng đến đẻ con không? Nếu chữa thì mất bao lâu và có phải đốt không ạ, vì em xem trên mạng thấy bảo đốt rất đau mà lại không khỏi được hết ạ. Xin bác sĩ giải đáp cho em với ạ. Em xin cảm ơn. (em T – Hải Phòng)".

Trả lời:

Cảm ơn em đã gửi câu hỏi đến cho phòng khám Phú Cường, vấn đề của em chúng tôi xin được giải đáp thắc mắc như sau:

Theo những gì em miêu tả so với trước khi có các dấu hiệu nhận biết đó thì khả năng cao là em đã bị sùi con gà.

Để xác định nguyên nhân thì em có thể khéo léo tìm hiểu xem bạn trai của mình có bị sùi mào gà không, vì có thể em bị lây từ bạn trai của mình, ngoài ra em có thể bị phơi nhiễm ở những nơi công cộng.

triệu chứng lâm sàng sùi con gà điển hình

Các triệu chứng lâm sàng mụn cóc mào gà điển hình phổ biến ở đàn bà là mụn thịt sùi mào gà chồi lên thành cụm hoặc thành đám mảng ở âm đạo, thậm chí trong âm đạo, vòng quanh hậu môn, cổ tử cung.

Đám sùi có màu sắc đa dạng, từ màu hồng nhạt, trắng hồng, màu thâm đen.

Bệnh sùi con gà có ngứa không?

sùi mào gà đa phần là có gây ngứa tại chỗ cho người bệnh, nguyên do là vì quá trình tăng sinh của tế bào và quy trình di chuyển của vi rút HPV trong tế bào gây phản ứng thần kinh gây ngứa.

sùi mào gà gây ngứa nhiều khiến bệnh nhân phải dùng tay gãi, điều này trực tiếp làm lây nhiễm mầm bệnh vi rút hpv từ nơi này sang nơi khác của cơ thể.

Bệnh mụn cóc mào gà có chết không ?

sùi con gà có gây chết người, nhưng virus không gây nên thảm hoạ trực tiếp mà sùi mồng gà gây chết người gián tiếp, vì sao là vì có một số tuýp virus HPV gây ung thư sẽ gây chết người gián tiếp vì ung thư.

Các biểu hiện sùi mồng gà gây chết người thường được phát hiện khi mụn nhú sùi có màu đen, bốc mùi thối khẳn, xung quanh chỗ sùi hoại tử và rất đau, cơ thể suy nhược trầm trọng. Chính vì thế khi bị mắc sùi mồng gà người mắc bệnh cần được làm xét nghiệm mụn cóc mào gà để định tuýp vi rút HPV loại trừ yếu tố ung thư.

mụn cóc mào gà có ảnh hưởng tới sinh con không?

sùi con gà không ảnh hưởng trực tiếp khi trong thai kỳ, nhưng không loại trừ những tác động tiêu cực của virus tới sức khoẻ thai nhi.

Các y bác sỹ vẫn khuyến cáo bệnh nhân nên tạm thời yên tâm khi bị sùi khi có mang, người bị bệnh được khuyến khích sinh mổ để cam kết an toàn cho em bé.

sùi mào gà có chữa được không?

Bệnh sùi con gà có thể chữa được tốt nhất. Tại phòng khám Phòng khám Phú Cường sử dụng phác đồ điều trị mụn cóc mào gà bằng thuốc diệt vi rút HPV, không phải đốt vết sùi, liệu pháp điều trị là 7 ngày đến 10 ngày là khỏi bệnh.

Thời gian linh hoạt nên không ảnh hưởng tới sinh hoạt và công việc của người mắc bệnh, bệnh nhân chỉ tiêm và truyền thuốc mà không cần bôi hay uống bất cứ loại thuốc gì.

Em cũng không nên đi đốt mụn vì việc đốt sẽ rất đau, có nhiều tai biến tác hại, và quan trọng là đốt sùi không thể hiệu quả.

Thuốc tiêu diệt virus đồng thời tăng miễn dịch cho người mắc bệnh.

Em cũng nên yên tâm vì thuốc đặc hiệu diệt Human Papiloma Virus khi phát huy tác dụng sẽ tiêu diệt virus tận gốc, các phản ứng có lợi cho cơ thể sẽ kiềm chế dấu hiệu sùi mồng gà gây ngứa, chỉ cần truyền thuốc sau 2 ngày là chỗ sùi sẽ hết ngứa và mật độ vết nhú sùi sẽ giảm đi rõ rệt, sau liệu pháp trị bệnh vết sùi sẽ tự động tiêu biến hoàn toàn, tái tạo lại vùng da chỗ sùi một cách tốt.

Thuốc chữa trị sùi có tác dụng phụ không?

Thuốc chữa sùi tại Phú Cường được nhập khẩu từ châu Âu nên bảo đảm chất lượng tốt nhất và an toàn cho cả thai phụ, người già hay trẻ em bị sùi mồng gà nên em có thể hoàn toàn yên tâm về vấn đề này.

Sau thời gian điều trị liều tấn công, em sẽ được tiêm phòng vắc xin mụn cóc mào gà HPV để chống tái phát.