6 điều cần lưu ý trước khi tham gia một khóa học Boxing

Tập cardio hay nâng tạ đã trở nên quen thuộc với nhiều người, tuy nhiên những năm gần đây, Kick boxing – Kick fit nổi lên như một trào lưu mới, thu hút sự quan tâm của cả hai giới, nam và nữ.

Thật đơn giản, chỉ cần một đôi găng tay, một bao cát, là bạn có thể sẵn sàng “chiến đấu”! Không. Cho dù tập luyện võ thuật và kickboxing ngày nay đã không còn đáng sợ như nhiều người vẫn tưởng tượng khi nghĩ tới những trận so găng đẫm máu, nhưng chúng tôi vẫn phải nhắc nhở bạn một số lưu ý nhỏ sau. Nếu bạn là người mới, và có ý định bắt đầu hoặc đang trong quá trình tìm hiểu, đây thật sự là những điều cần phải biết.

1. Hãy sẵn sàng cho việc đổ mồ hôi trên sàn tập:
Mỗi một buổi tập boxing sẽ tiêu tốn của bạn từ 800 -1000 calories, và dĩ nhiên, bạn sẽ đổ mồ hôi, rất nhiều mồ hôi. Đừng quên mang theo khăn cũng như sử dụng quần áo chất liệu thoải mái, thuận tiện trong việc vận động nhiều.

2. Đừng quên bổ sung nước cho cơ thể:
Thông thường mỗi buổi tập kéo dài từ 45 phút tới 1h, lượng nước bị thất thoát qua đường mồ hôi là rất lớn, vì thế hãy thường xuyên bổ sung nước cho cơ thể, nhất là trong những buổi tập đầu. Bạn sẽ cần nước và bổ sung carb nhanh (simple carb) để có thể cung cấp năng lượng cho buổi tập.

3. Đừng lúng túng hay e ngại, bạn sẽ thành thạo nhanh thôi:
Không việc gì phải ngại ngùng khi thậm chí bạn không biết đấm thế nào, đừng nói là việc thực hiện những tổ hợp động tác liên hoàn. Thực sự cơ thể của bạn rất tuyệt diệu, hãy thực hành theo sự hướng dẫn của huấn luyện viên từng bước một, và rồi trí não của bạn sẽ tự động ghi nhớ và thiết lập “muscle memory”. Dần dần, bạn sẽ có khả năng phản xạ một cách tự nhiên và dễ dàng.

4. Hãy luôn giữ tay gần với cằm của bạn:
Một trong những điều tối kỵ trong boxing là việc không giữ tay bảo vệ khu vực quanh hàm. Tấn công là tốt thôi nhưng cũng không bao giờ được lơi là phòng thủ. Đừng bao giờ hạ tay xuống!

[IMG]http://www.***************/community/attachments/100302/[/IMG]

5. Đây không phải là một môn thể thao đồng đội:
Không giống như các lớp học khác, nơi mà bạn học theo nhóm, boxing là một môn thể thao cá nhân. Hãy tập trung toàn bộ tâm trí vào cơ thể, trí nào, tinh thần của bạn, và chỉ bạn mà thôi. Bạn cần học cách làm chủ bản thân và đưa ra những quyết định của riêng mình.

6. Bạn sẽ không bao giờ trở thành một cao thủ boxing:
Hãy bình tĩnh! Tôi hoàn toàn không có ác ý. Thật sự việc đó lại là một điều tốt. Bạn không bao giờ làm chủ hoàn toàn được boxing. Thông qua việc tập luyện, bạn sẽ tiến bộ lên từng ngày, nhanh hơn, mạnh hơn, giỏi hơn. Boxing là một môn thể thao mang đầy tính biến động, không thể lường trước được sẽ phải làm gì hay tính toán một cách chuẩn xác thế cuộc, bạn chỉ ở đó và di chuyển trên đôi chân của chính mình, theo nghĩa đen.

Theo Rodalewellness.com
Biên dịch : CLB Vovinam BTĐ
Vui lòng trích dẫn nguồn khi sao chép
CLB Vovinam BTĐ | Facebook​